Chào mừng quý vị đến với Website Phòng GD&ĐT huyện Lộc Ninh.
Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
Nếu chưa đăng ký, hãy đăng ký thành viên tại đây hoặc xem phim hướng dẫn tại đây
Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.
Tiết 29: Tỉ Khối của Chất Khí

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: Lê Thị Hiền -GV Trường THCS Lộc Khánh
Người gửi: Lâm Quốc Mạnh (trang riêng)
Ngày gửi: 16h:53' 18-12-2009
Dung lượng: 352.0 KB
Số lượt tải: 25
Nguồn: Lê Thị Hiền -GV Trường THCS Lộc Khánh
Người gửi: Lâm Quốc Mạnh (trang riêng)
Ngày gửi: 16h:53' 18-12-2009
Dung lượng: 352.0 KB
Số lượt tải: 25
Số lượt thích:
0 người
KÍNH CHÀO QUÝ THẦY CÔ ĐẾN DỰ TIẾT HỌC CỦA LỚP HÔM NAY
Giáo viên: Lê Thị Hiền
Trường THCS Lộc Khánh
Tiết 29
Bài 20 : TỈ KHỐI CỦA CHẤT KHÍ
I. Baèng caùch naøo coù theå bieát ñöôïc khí A naëng hay nheï hôn khí B ?
MA
dA/B = —
MB
Trong ñoù:
dA/B laø tæ khoái cuûa khí A so vôùi khí B.
MA laø khoái löôïng mol cuûa khí A.
MB laø khoái löôïng mol cuûa khí B.
Bài tập 1
Hãy cho biết khí CO2 , khí H2 nặng hơn hay nhẹ hơn khí nitơ bao nhiêu lần ?
Bài giải:
Ta có: MCO2 = 12 + 16.2 = 44 (gam)
MH2 = 1.2 = 2 (gam)
MN2 = 14 . 2 = 28 (gam)
Mco2 44
dco2/N2 = - = - = 1, 57
MN2 28
MH2 2
dH2/N2 = - = - = 0,071
MN2 28
Vậy khí CO2 nặng hơn khí nitơ 1,57 lần
khí H2 nhẹ hơn khí nitơ và nặng bằng 0,071 lần khí nitơ.
Bài tập 2 :
Em hãy điền các số thích hợp vào ô trống ở bảng sau:
Keát quaû
II. Bằng cách nào có thể biết được khí A nặng hay nhẹ hơn không khí?
Ta có :
MA
dA/KK = -
MKK
MA
Vậy : dA/KK = -
29
=> MA = dA/KK . 29
Bài tập 3: Khí A có công thức dạng chung là RO2 . Biết d A/KK = 1,5862. Hãy xác định công thức của khí A.
MA = 29 x d A/KK = 29 x 1,5862 =46 (gam)
MA = MR + 32
MR = MA - 32 = 46 - 32 = 14 (gam)
Vậy R là nitơ ( kí hiệu là N)
Công thức của A là NO2
Bài tập 4:
Hãy cho biết các khí sau :SO2, CH4 nặng hay nhẹ hơn không khí bao nhiêu lần?
Giải :
MSO2= 32 + 16.2 = 64 (gam)
MCH4= 12 + 4 = 16 (gam)
64
dSO2/kk = - = 2,207
29
16
dCH4/kk = - = 0,552
29
Vậy khí SO2 nặng hơn không khí 2,207 lần
khí CH4 nhẹ hơn không khí và nặng bằng 0,552 lần không khí
A./ Khí Clo B./ Khí OXi C./ Khí Hiđro D./ Khí Cacbonic
Đáp án đúng : C. Vì Khí Hiđro có khối lượng mol bằng 2 nhẹ hơn không khí
Bài tập 6:
Hợp chất A có tỉ khối so với hiđrô là 17. Hãy cho biết 5,6 lit khí A (ở đktc) có khối lượng là bao nhiêu gam?
Giải :
VA 5,6
nA = - = - = 0,25 (mol)
22,4 22,4
MA= d A/H2 .MH2 = 17 . 2 = 34 (gam)
mA = n. MA = 0,25 . 34 = 8,5 (gam)
Vậy Khối lượng của khí A là 8, 5 gam
BÀI HỌC ĐẾN ĐÂY ĐÃ HẾT KÍNH CHÚC THẦY CÔ SỨC KHOẺ
CHÚC CÁC EM HỌC SINH HỌC TỐT
Giáo viên: Lê Thị Hiền
Trường THCS Lộc Khánh
Tiết 29
Bài 20 : TỈ KHỐI CỦA CHẤT KHÍ
I. Baèng caùch naøo coù theå bieát ñöôïc khí A naëng hay nheï hôn khí B ?
MA
dA/B = —
MB
Trong ñoù:
dA/B laø tæ khoái cuûa khí A so vôùi khí B.
MA laø khoái löôïng mol cuûa khí A.
MB laø khoái löôïng mol cuûa khí B.
Bài tập 1
Hãy cho biết khí CO2 , khí H2 nặng hơn hay nhẹ hơn khí nitơ bao nhiêu lần ?
Bài giải:
Ta có: MCO2 = 12 + 16.2 = 44 (gam)
MH2 = 1.2 = 2 (gam)
MN2 = 14 . 2 = 28 (gam)
Mco2 44
dco2/N2 = - = - = 1, 57
MN2 28
MH2 2
dH2/N2 = - = - = 0,071
MN2 28
Vậy khí CO2 nặng hơn khí nitơ 1,57 lần
khí H2 nhẹ hơn khí nitơ và nặng bằng 0,071 lần khí nitơ.
Bài tập 2 :
Em hãy điền các số thích hợp vào ô trống ở bảng sau:
Keát quaû
II. Bằng cách nào có thể biết được khí A nặng hay nhẹ hơn không khí?
Ta có :
MA
dA/KK = -
MKK
MA
Vậy : dA/KK = -
29
=> MA = dA/KK . 29
Bài tập 3: Khí A có công thức dạng chung là RO2 . Biết d A/KK = 1,5862. Hãy xác định công thức của khí A.
MA = 29 x d A/KK = 29 x 1,5862 =46 (gam)
MA = MR + 32
MR = MA - 32 = 46 - 32 = 14 (gam)
Vậy R là nitơ ( kí hiệu là N)
Công thức của A là NO2
Bài tập 4:
Hãy cho biết các khí sau :SO2, CH4 nặng hay nhẹ hơn không khí bao nhiêu lần?
Giải :
MSO2= 32 + 16.2 = 64 (gam)
MCH4= 12 + 4 = 16 (gam)
64
dSO2/kk = - = 2,207
29
16
dCH4/kk = - = 0,552
29
Vậy khí SO2 nặng hơn không khí 2,207 lần
khí CH4 nhẹ hơn không khí và nặng bằng 0,552 lần không khí
A./ Khí Clo B./ Khí OXi C./ Khí Hiđro D./ Khí Cacbonic
Đáp án đúng : C. Vì Khí Hiđro có khối lượng mol bằng 2 nhẹ hơn không khí
Bài tập 6:
Hợp chất A có tỉ khối so với hiđrô là 17. Hãy cho biết 5,6 lit khí A (ở đktc) có khối lượng là bao nhiêu gam?
Giải :
VA 5,6
nA = - = - = 0,25 (mol)
22,4 22,4
MA= d A/H2 .MH2 = 17 . 2 = 34 (gam)
mA = n. MA = 0,25 . 34 = 8,5 (gam)
Vậy Khối lượng của khí A là 8, 5 gam
BÀI HỌC ĐẾN ĐÂY ĐÃ HẾT KÍNH CHÚC THẦY CÔ SỨC KHOẺ
CHÚC CÁC EM HỌC SINH HỌC TỐT
 






Các ý kiến mới nhất